प्रा. मन मोहन शर्मा विज्ञान-तंत्रज्ञान पुरस्कार (२०२६)

गुणवत्तापूर्ण संशोधन करणाऱ्या महाविद्यालयीन शिक्षकांसाठी

प्रा. मन मोहन शर्मा विज्ञान आणि तंत्रज्ञान पुरस्कार

विज्ञान महाविद्यालयांमध्ये काही शिक्षक आपापल्या विषयात गुणवत्तापूर्ण संशोधन करत आहेत. त्यांना प्रामुख्याने स्वतःची आंतरिक प्रेरणाच यासाठी प्रवृत्त करते. तसेच, अशा महाविद्यालयांचे प्राचार्य आणि व्यवस्थापनही त्यांच्या या प्रयत्नांना पाठिंबा देत असतात. सध्या अशा शिक्षकांची संख्या कमी असली, तरी ती वाढत आहे. याला प्रोत्साहन देण्यासाठी, मराठी विज्ञान परिषदेने विज्ञान विषयांमध्ये गुणवत्तापूर्ण संशोधन करणाऱ्या शिक्षकांसाठी एक पुरस्कार सुरू केला आहे.

या पुरस्काराला प्रख्यात शास्त्रज्ञ प्रा. एम. एम. शर्मा यांचे यथोचित नाव देण्यात आले असून, तो ‘प्रा. मन मोहन शर्मा विज्ञान आणि तंत्रज्ञान पुरस्कार’ (Prof. Man Mohan Sharma Award for Science and Technology) म्हणून ओळखला जातो. प्रा. एम. एम. शर्मा यांनी यूडीसीटी (UDCT – सध्याची आयसीटी/ICT) मधील आपल्या संपूर्ण कारकिर्दीत रासायनिक तंत्रज्ञान क्षेत्रात अत्यंत उत्कृष्ट दर्जाचे संशोधन केले आहे. या पुरस्कार योजनेचा थोडक्यात तपशील खालीलप्रमाणे आहे:

  • विज्ञान महाविद्यालयांमध्ये दर्जेदार संशोधन करणाऱ्या प्राध्यापकांसाठी दरवर्षी १ लाख रुपयांचे एक पारितोषिक दिले जाते.
  • महाराष्ट्र राज्यातील कोणत्याही राज्य विद्यापीठाशी संलग्न असलेल्या महाविद्यालयातील, किमान १० वर्षांचा अध्यापनाचा अनुभव असलेले प्राध्यापक यासाठी पात्र असतील.
  • या गटासाठी वयोमर्यादा ५५ वर्षे (३१ डिसेंबर २०२५ रोजी) इतकी आहे.
  • संशोधनाचे कार्य प्रामुख्याने संबंधित प्राध्यापकाने स्वतःच्या महाविद्यालयातच केलेले असणे आवश्यक आहे.

नामांकने स्वीकारण्याची अंतिम तारीख ३१ ऑगस्ट २०२६ आहे.

अधिक माहितीसाठी आणि नामांकनाचा अर्ज डाउनलोड करण्यासाठी कृपया जोडणी (लिंक) उघडा.

संपर्क साधा: office@mavipa.org किंवा head.vidnyan@mavipa.org

माहितीपत्रक

नामांकन अर्ज डाऊनलोड करा


विज्ञान आणि तंत्रज्ञान क्षेत्रातील दर्जेदार संशोधन करणाऱ्या विद्यापीठीय शिक्षकांसाठी

प्रा. मन मोहन शर्मा विज्ञान आणि तंत्रज्ञान पुरस्कार

विद्यापीठांमधील विज्ञान आणि तंत्रज्ञान विभागांमध्ये असे अनेक शिक्षक आपापल्या विषयात दर्जेदार संशोधन करत आहेत. सध्या त्यांची संख्या फार मोठी नसली तरी ती वाढत आहे. याला प्रोत्साहन देण्यासाठी, मराठी विज्ञान परिषदेने विज्ञान आणि तंत्रज्ञान क्षेत्रात दर्जेदार संशोधन करणाऱ्या शिक्षकांसाठी एक पुरस्कार सुरू केला आहे.

या पुरस्काराला प्रख्यात शास्त्रज्ञ प्रा. एम. एम. शर्मा यांचे नाव देण्यात आले असून तो प्रा. मन मोहन शर्मा विज्ञान आणि तंत्रज्ञान पुरस्कार’ (Prof. Man Mohan Sharma Award for Science and Technology) म्हणून ओळखला जातो. प्रा. एम. एम. शर्मा यांनी युडीसीटी (UDCT – सध्याची ICT) मधील आपल्या संपूर्ण कारकिर्दीत रासायनिक तंत्रज्ञान (Chemical Technology) क्षेत्रात अत्यंत उत्कृष्ट आणि अनुकरणीय संशोधन केले आहे. या पुरस्कार योजनेचा थोडक्यात तपशील खालीलप्रमाणे आहे:

  • महाराष्ट्रातील राज्य किंवा खाजगी विद्यापीठांच्या विज्ञान किंवा तंत्रज्ञान विभागातील, दर्जेदार संशोधन करणाऱ्या शिक्षकांसाठी दरवर्षी एक लाख रुपयांचा पुरस्कार दिला जाईल.
  • किमान १० वर्षांचा अध्यापनाचा अनुभव असलेले शिक्षक या पुरस्कारासाठी पात्र असतील.
  • वयोमर्यादा ५० वर्षे (३१ डिसेंबर २०२५ रोजी) इतकी आहे.
  • संशोधनाचे कार्य प्रामुख्याने विद्यापीठातच केलेले असावे.

अधिक माहितीसाठी आणि नामांकनाचा अर्ज डाउनलोड करण्यासाठी कृपया जोडणी (लिंक) उघडा.

संपर्क साधा: office@mavipa.org किंवा head.vidnyan@mavipa.org

माहितीपत्रक

नामांकन अर्ज डाऊनलोड करा